Hien tuong làm bằng đại học, cao đẳng, cấp thpt ngày càng nhiều. Chỉ gõ vài thông tin trên google là có cả triệu kết quả trả về về việc tu vấn làm. Một số đơn vị lấy lý do là để giúp bạn có công việc tốt hơn như web:
[​IMG]

https://lambangcapchungchi.com/ , http://lambangcapgiaretq.com/

Đến với cty luật Minh Khuê để trao đổi về chủ đề giáo dục kiểu cực nhanh là mua bằng cấp khỏi cần làm thì sẽ bị xử phạt như nào?

Thưa luật sư, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Bạn tôi học đại học bách khoa Hà Nội hệ cao đẳng, nhưng do nợ môn mà không ra được trường. Hôm vừa rồi bạn tôi có mua bằng của 1 người trong miền nam. Ra trường công chứng thì bị phát hiện và bắt giữ. Bạn tôi thành thật khai nhận về những hành vi của mình? Hiện nay tâm trạng bạn tôi rất hoảng loạn vì đây là lần đầu ? vậy tôi cần xử lý như thế nào?

Mong luật sư tư vấn,bạn tôi có phải chịu phạt trước pháp luật không ạ!

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người thư: T.A Tuấn

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

[​IMG]

Tư vấn xử lý hành vi mua bằng giả – Ảnh minh họa

Trả lời:

Cơ sở pháp luật:

– Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009;

– Nghị định 138/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục;

Nội dung phân tích:

Chúng tôi rất hiểu vấn đề mà bạn của bạn đang gặp phải, và giờ thì bạn cần phải hiểu rằng:
Căn cứ Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009:
Điều 267. Tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức
1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c) Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng”.

Theo đó, việc bạn của bạn sử dụng bằng giả được cho vào việc “ sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ giả” và đây là một điều cấm. Để biết được rằng bạn của bạn có thuộc vào điều 267 ở trên hay không? Thì còn phải căn cứ xem bạn của bạn có hành vi nhằm lừa dối cơ quan nhà nước hay không? Nếu như khi bị bắt giữ cơ quan điều tra kết luận rằng hành vi mà bạn của bạn là đã đưa bằng giả vào sử dụng để thực hiện là nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức nhà nước thì bạn của bạn sẽ phải chịu hình phạt theo quy định tại khoản 1 điều 267 BLHS sửa đổi, bổ sung 2009.

Tuy nhiên, theo như bạn trình bày thì khi đến trường để công chứng, thì bạn của bạn bị phát hiện và bắt giữ. Do đó, đây không phải là hành vi “sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ giả”. Bởi lúc này, bạn của bạn chưa hề đưa bằng vào sử dụng nên sẽ không thể truy cứu trách nhiệm hình sự với bạn của bạn được.

Do vậy, căn cứ khoản 3, khoản 5 điều 16 Nghị định 138/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục.

“Điều 16: Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này”.

Như vậy, bạn của bạn sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng do hành vi mua bán văn bằng giả. Ngoài ra, sẽ bị phạt bổ sung đó là tịch thu tang vật và phương tiện vi phạm hành chính.

Trân trọng cám ơn!

Bộ phận tư vấn luật – Công ty luật Minh Khuê